BHG - Thừa ủy quyền của đồng Quyền Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Mạnh Dũng, chiều 21.7, đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Giang đã đến thăm, tặng quà người có công trên địa thành phố nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ (27.7.1947 – 27.7.2024). Cùng đi có đồng chí Nguyễn Danh Hùng, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố Hà Giang.
BHG - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh, Liệt sỹ ( 27.7.1947 – 27.7.2024), sáng 19.7, Đoàn đại biểu thành phố Hà Giang do đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Giang làm Trưởng đoàn đã dâng hương, dâng hoa viếng các Anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên; Đền thờ các Anh hùng Liệt sỹ trên điểm cao 468, xã Thanh Thủy; dâng hương, hoa tại Đền thờ Chủ tịch Hồ Chí Minh và Nghĩa trang Liệt sỹ thành phố Hà Giang.
BHG - Sáng 18.7, tại Trung tâm Hội nghị thành phố Hà Giang, Thành ủy Hà Giang tổ chức Hội nghị bồi dưỡng, cập nhật kiến thức cho cán bộ, đảng viên quý II năm 2024. Phó Giáo sư, Tiến sĩ Nguyễn Viết Thông, nguyên Phó Trưởng Ban Tuyên giáo T.Ư, nguyên Tổng Thư ký Hội đồng Lý luận T.Ư trực tiếp làm báo cáo viên tại hội nghị.
BHG - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ (27.7.1947 – 27.7.2024), ngày 16.7, đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Giang đã đến thăm hỏi, tặng quà gia đình chính sách, gia đình có công với cách mạng trên địa bàn phường Nguyễn Trãi.
BHG - Liên đoàn lao động thành phố Hà Giang vừa tổ chức gắn biển công trình chào mừng 95 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28.7.1929 - 28.7.2024) tại thôn Tha, xã Phương Độ. Đến dự có lãnh đạo Liên đoàn Lao động tỉnh; thành phố Hà Giang…
BHG - Từ ngày 2 - 10.7, Trung tâm Y tế thành phố Hà Giang tổ chức Chiến dịch truyền thông, vận động lồng ghép cung cấp dịch vụ khám sức khỏe, sàng lọc một số bệnh thường gặp cho người cao tuổi trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số năm 2024 trên địa bàn 3 xã Ngọc Đường, Phương Thiện và Phương Độ.
BHG - Những năm gần đây, thành phố Hà Giang đẩy mạnh cải tạo hệ thống cây xanh, trồng thêm nhiều loại cây mới, tạo cảnh quan xanh, sạch, đẹp và không thể phủ nhận hệ thống cây xanh là một bộ phận xây dựng nên cấu trúc hạ tầng đô thị hiện đại, làm đẹp bộ mặt mỹ quan đường phố, cải thiện khí hậu và môi trường sống của cư dân thành thị.
BHG - Ngày 27.6, HĐND thành phố Hà Giang khoá XXIII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ 17 nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT – XH, đảm bảo QP – AN 6 tháng đầu năm 2024; xem xét các nội dung quan trọng thực hiện các chỉ tiêu, mục tiêu, nghị quyết cuối năm 2024.
BHG - Sáng 26.6, BCH Đảng bộ thành phố Hà Giang khóa XVIII tổ chức Hội nghị lần thứ 34 (mở rộng). Đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy chủ trì hội nghị.
BHG - Chiều 17.6, tại thôn Tha, UBND xã Phương Độ (thành phố Hà Giang) tổ chức Công bố Quyết định của Chủ tịch UBND tỉnh về việc công nhận lại thôn Tha đạt các tiêu chí xây dựng “Làng Văn hóa Du lịch tiêu biểu gắn với Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP)”. Đến dự có đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Giang; lãnh đạo Sở Văn hóa, TT&DL; cùng đông đảo nhân dân xã Phương Độ.
BHG - Sáng 7.6, tại xã Ngọc Đường, đồng chí Nguyễn Danh Hùng, Chủ tịch UBND thành phố Hà Giang có buổi đối thoại với cán bộ, nhân dân xã Ngọc Đường về tình hình thực hiện Nghị quyết 27 ngày 1.5.2022 của BCH Đảng bộ tỉnh về xóa bỏ hủ tục, phong tục, tập quán lạc hậu, xây dựng nếp sống văn minh trong nhân dân các dân tộc tỉnh Hà Giang giai đoạn 2022 – 2025, định hướng đến năm 2030 (Nghị quyết 27).
BHG - Chiều 4.6, tại trụ sở UBND thành phố Hà Giang, T.Ư Hội Người cao tuổi (NCT) Việt Nam tổ chức tặng quà cho hội viên NCT có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thành phố Hà Giang. Tham dự có đồng chí Nguyễn Văn Chính, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Phát huy vai trò NCT, T.Ư Hội NCT Việt Nam; lãnh đạo Ban đại diện Hội NCT tỉnh.
BHG - Chiều 30.5, thành phố Hà Giang tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số (DTTS) lần thứ IV, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Dự đại hội có đồng chí Chúng Thị Chiên, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Giang; lãnh đạo một số sở, ngành, thành phố Hà Giang và 145 đại biểu người DTTS tiêu biểu trên địa bàn thành phố.
BHG - Sáng 29.5, Đảng bộ thành phố Hà Giang tổ chức Hội nghị bồi dưỡng, cập nhật kiến thức cho cán bộ chủ chốt và đảng viên quý I năm 2024. Dự có lãnh đạo thành phố Hà Giang cùng đông đảo cán bộ, Bí thư chi bộ các thôn, tổ dân phố.
BHG - Đám cưới không tổ chức linh đình, không thách cưới cao. Đám tang không kéo dài quá 48 giờ; hạn chế tối đa giết mổ gia súc, gia cầm, ăn uống dài ngày; các phường trên địa bàn thành phố “Nói không với vòng hoa, bức trướng”, “Nói không với rải tiền vàng xuống đường”... Đó là những kết quả bước đầu, nổi bật của thành phố Hà Giang trong việc thực hiện Nghị quyết số 27 của BCH Đảng bộ tỉnh về “Thực hiện xóa bỏ hủ tục, phong tục, tập quán lạc hậu, xây dựng nếp sống văn minh trong nhân dân các dân tộc tỉnh Hà Giang, giai đoạn 2022-2025, hướng đến năm 2030”.