BHG - Sáng 24.7, tại thôn Bản Đuốc, xã Yên Phong (Bắc Mê), Đoàn Khối Cơ quan – Doanh nghiệp tỉnh phối hợp với Đoàn Thanh niên Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh, Huyện đoàn Bắc Mê tổ chức Lễ ra quân Chiến dịch Thanh niên tình nguyện kỳ nghỉ hồng năm 2024. Dự có lãnh đạo Khối Cơ quan - Doanh nghiệp tỉnh, Tỉnh đoàn và huyện Bắc Mê.
BHG - Trước những diễn biến ngày một cực đoan, khó lường của thời tiết, huyện Bắc Mê chủ động triển khai đồng bộ các giải pháp một cách linh hoạt phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn (PCTT&TKCN) ở cả 3 giai đoạn là phòng ngừa, ứng phó và khắc phục hậu quả.
BHG - Trong 2 ngày, từ ngày 2 – 3.7, HĐND huyện Bắc Mê khóa IX, nhiệm kỳ 2021 – 2026 tổ chức kỳ họp thứ 15 nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT – XH, đảm bảo QP – AN 6 tháng đầu năm; xem xét các nội dung quan trọng để thực hiện các chỉ tiêu, mục tiêu, nghị quyết 6 tháng cuối năm. Dự kỳ họp có đồng chí Triệu Tài Phong, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Giám đốc Sở Công thương, Phó Trưởng đoàn công tác số 5 theo Quyết định 1340 của BTV Tỉnh ủy; Phạm Thị Hồng Yên, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Tổ trưởng tổ đại biểu HĐND đơn vị huyện Bắc Mê cùng các ông, bà là Thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ huyện.
BHG - Sáng 29.6, Huyện ủy Mèo Vạc tổ chức Hội nghị BCH Đảng bộ huyện lần thứ 28 (mở rộng) đánh giá kết quả công tác 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đến dự có đồng chí Trần Mạnh Lợi, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Trưởng đoàn công tác số 1 theo Quyết định 1340 của BTV Tỉnh ủy phụ trách huyện Mèo Vạc; lãnh đạo một số ban, ngành.
BHG - Sáng 21.6, huyện Bắc Mê tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số (DTTS) lần thứ IV năm 2024. Dự đại hội có đồng chí Triệu Tài Phong, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Giám đốc Sở Công thương; Phạm Thị Hồng Yên, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy; lãnh đạo Ban Dân tộc tỉnh cùng 134 đại biểu DTTS tiêu biểu trên địa bàn huyện.
BHG - Thực hiện “Tháng cao điểm vận động triển khai Bảo hiểm xã hội toàn dân”, Bảo hiểm xã hội (BHXH) huyện Bắc Mê đã tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương ban hành các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn về việc tuyên truyền, định hướng công tác BHXH, Bảo hiểm y tế (BHYT) trên địa bàn. Đồng thời tích cực phối hợp với các cơ quan, đơn vị, các tổ chức dịch vụ thu, đẩy mạnh các hoạt động truyền thông vận động nhân dân tích cực tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình.
BHG - Những năm qua, chính sách chi trả tiền dịch vụ môi trường rừng (DVMTR) đã góp phần quan trọng vào sự phát triển KT – XH trên địa bàn xã Lạc Nông (Bắc Mê). Nhờ đó, người dân nhận giao khoán bảo vệ rừng (BVR) có thêm nguồn thu nhập, nâng cao chất lượng cuộc sống, thêm động lực trong công tác bảo vệ và phát triển rừng.
BHG - Xác định, xây dựng Nông thôn mới (NTM) là nhiệm vụ trọng tâm, trọng điểm, lâu dài trong sự nghiệp phát triển nông nghiệp, nông thôn, nông dân và là quá trình thường xuyên, liên tục hướng tới mục tiêu phát triển nông thôn bền vững. Vì vậy, huyện Bắc Mê đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phát huy sức mạnh tổng thể trong xây dựng NTM.
BHG - Chiều 23.5, UBND huyện Bắc Mê tổ chức Hội nghị tổng kết 30 năm hoạt động khuyến nông (1994 - 2024). Đến dự có lãnh đạo huyện Bắc Mê và Trung tâm Khuyến nông tỉnh.
BHG - Chào mừng kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19.5.1890 – 19.5.2024), sáng 19.5, Đảng bộ huyện Bắc Mê long trọng tổ chức Lễ trao tặng Huy hiệu 55 tuổi Đảng, 40 năm tuổi Đảng, 30 năm tuổi Đảng đợt 19.5.2024 cho đảng viên. Tham dự có các đồng chí: Phạm Thị Hồng Yên, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy Bắc Mê; Đỗ Thị Hương, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Tỉnh Đoàn; Chu Thị Ngọc Diệp, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh cùng lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh.
BHG - Sáng 19.5, tại xã Lạc Nông (Bắc Mê), Tỉnh đoàn Hà Giang phối hợp với huyện Bắc Mê tổ chức Lễ ra quân Chiến dịch Thanh niên tình nguyện Hè năm 2024 và phát động chung tay xây dựng Nông thôn mới nhằm chào mừng kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh; chào mừng Đại hội Đại biểu Hội Liên hiệp Thanh Niên Việt Nam các cấp tiến tới Đại hội Đại biểu Hội LHTN tỉnh Hà Giang lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029 và Đại hội Đại biểu T.Ư Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam lần thứ IX nhiệm kỳ 2024 - 2029. Đến dự có đồng chí Đỗ Thị Hương, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Tỉnh đoàn; Chu Thị Ngọc Diệp, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, huyện Bắc Mê cùng đông đảo đoàn viên, thanh niên.
BHG - Chiều 15.5, huyện Bắc Mê phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức Hội nghị bàn giải pháp thúc đẩy phát triển du lịch trên địa bàn huyện. Các đồng chí Nguyễn Hồng Hải, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Trần Mạnh Tuyên, Chủ tịch UBND huyện Bắc Mê đồng chủ trì hội nghị…
BHG - Ngày 13.5, đoàn công tác số 5 theo Quyết định 1340-QĐ/TU của BTV Tỉnh ủy đã có buổi làm việc với BTV Huyện ủy Bắc Mê. Đồng chí Hầu Minh Lợi, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh, Trưởng đoàn công tác chủ trì hội nghị. Tham dự có lãnh đạo các sở, ngành thành viên và huyện Bắc Mê.
BHG - Trong 2 ngày 8 – 9.5, Hoa hậu các dân tộc Việt Nam 2022 Nông Thúy Hằng cùng nhãn hàng 247 Express thực hiện chương trình thiện nguyện Chuyến xe “Giao nắng, chuyển yêu thương” tại các xã Tả Ván (Quản Bạ) và xã Yên Định (Bắc Mê).
BHG - Ngày 6.5, UBND huyện Bắc Mê tổ chức Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ (CNCH) “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy (PCCC)” huyện Bắc Mê năm 2024. Tham dự có đồng chí Phạm Thị Hồng Yên, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy Bắc Mê; lãnh đạo Công an tỉnh cùng các đồng chí Thường trực Huyện ủy - HĐND – UBND huyện.