BHG - Cùng với các địa phương trong tỉnh, với tinh thần chủ động phòng hơn chống, huyện Vị Xuyên đang tích cực triển khai các biện pháp đồng bộ và quyết liệt để phòng bệnh Tả lợn châu Phi.
BHG - Định hướng chủ trương, ban hành chính sách, hỗ trợ nguồn vốn, chuyển giao khoa học kỹ thuật, liên kết chuỗi giá trị, kết nối tiêu thụ sản phẩm, hỗ trợ xây dựng thương hiệu... Đây là những hành động cụ thể của huyện Vị Xuyên để đồng hành, hỗ trợ người nông dân, hướng đến nền sản xuất nông nghiệp hàng hóa tập trung theo chuỗi giá trị, nâng cao giá trị thu hoạch trên diện tích đất canh tác hàng năm.
BHG - Ngày 21.7, UBND xã Thượng Sơn (Vị Xuyên) tổ chức khởi công xây dựng cầu Trung Sơn. Tới dự có lãnh đạo huyện Vị Xuyên, các đơn vị tài trợ, cấp ủy, chính quyền, nhân dân xã Thượng Sơn.
BHG - Nằm trong chuỗi các hoạt động trong tháng tri ân liệt sỹ, Đoàn công tác của Hội Hỗ trợ gia đình liệt sỹ (Hội HTGĐLS) tỉnh Ninh Bình do Đại tá Phạm Ngọc Hiệu, Chủ tịch Hội dẫn dầu vừa có chuyến thăm viếng, dâng hương tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên và Đền thờ các Anh hùng Liệt sỹ điểm cao 468 thôn Nậm Ngặt, xã Thanh Thủy, huyện Vị Xuyên; tặng quà các gia đình chính sách tiêu biểu. Tham gia Đoàn công tác có các đồng chí trong Ban Chấp hành Hội, các cựu chiến binh đã từng tham gia chiến đấu tại Mặt trận Vị Xuyên, đại diện một số doanh nghiêp trên địa bàn tỉnh, đại diện một số nhà trường trên địa bàn thành phố Ninh Bình và Câu lạc bộ Văn nghệ Cựu chiến binh tỉnh Ninh Bình.
BHG - Với tinh thần và quyết tâm cao, đội ngũ cán bộ Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện Vị Xuyên không quản nắng mưa, đến tận cơ sở, trực tiếp trao Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (QSDĐ) cho người dân trong niềm vui, vỡ òa sau bao ngày chờ đợi. Giờ đây, họ có thể yên tâm lao động, sản xuất, ổn định cuộc sống trên chính mảnh đất mang tên mình.
BHG - Vừa qua, Quỹ Next-G Vì tương lai (Hà Nội) và các mạnh thường quân phối hợp huyện Vị Xuyên tổ chức khởi công cầu Lũng Cáng, xã Thuận Hòa và điểm trường Bản Phố, xã Lao Chải.
BHG - Đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, hướng mạnh về cơ sở, những năm qua, Ủy ban MTTQ các cấp huyện Vị Xuyên luôn phát huy tinh thần chủ động, sáng tạo, chăm lo nhu cầu, lợi ích hợp pháp, chính đáng và là “người bạn” đồng hành, tin cậy của nhân dân.
BHG - Thông tin từ lãnh đạo Phòng Cảnh sát Phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ (Công an tỉnh), sau 2 ngày nỗ lực tìm kiếm, vào khoảng 10h30 phút ngày 7.7, đơn vị phối hợp với chính quyền địa phương và người dân đã tìm thấy thi thể nam thanh niên mất tích do đuối nước tại xã Thanh Thủy (Vị Xuyên).
BHG - Vụ Mùa năm nay, huyện Vị Xuyên gieo cấy trên 4.700 ha lúa. Tranh thủ thời tiết thuận lợi, nguồn nước bảo đảm tại các chân ruộng, người dân đang đẩy nhanh tiến độ, bảo đảm sản xuất đúng khung lịch thời vụ.
BHG - Xác định vệ sinh môi trường là nhiệm vụ quan trọng để bảo vệ sức khỏe nhân dân, đây cũng là tiêu chí quan trọng trong xây dựng Nông thôn mới. Những năm qua, xã Lao Chải (Vị Xuyên) đã xây dựng kế hoạch bảo vệ môi trường, xây dựng cảnh quan xanh, sạch, đẹp trên địa bàn với phương châm phát huy vai trò nêu gương của cán bộ.
BHG - Hòa chung tinh thần xung kích, tình nguyện của tuổi trẻ cả nước, tuổi trẻ Vị Xuyên đã và đang tích cực triển khai thực hiện nhiều phần việc, công trình ý nghĩa trong mùa Hè tình nguyện năm nay.
BHG - Ngày 2.7, HĐND huyện Vị Xuyên khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức Kỳ họp thứ 20, nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT - XH 6 tháng đầu năm 2024 và xem xét, thông qua các nội dung quan trọng thực hiện các chỉ tiêu, nghị quyết 6 tháng cuối năm 2024.
BHG - Ngày 25.6, tại huyện Vị Xuyên, đoàn đại biểu huyện Vị Xuyên, Hà Giang (Việt Nam) do đồng chí Đỗ Anh Tuấn, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện làm trưởng đoàn đã có buổi hội đàm với đoàn đại biểu huyện Malypho, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) do đồng chí Phùng Nhuệ, Bí thư Huyện ủy làm trưởng đoàn.
BHG - Dưa hấu trở thành một trong những cây trồng mang lại giá trị, hiệu quả kinh tế cao, giúp bà con nông dân xã Phong Quang, huyện Vị Xuyên từng bước xóa đói, giảm nghèo. Nhưng vụ dưa năm nay lại đang khiến bà con phải đối mặt với nguy cơ mất mùa.
BHG - Với việc quan tâm chuyển đổi cây trồng phù hợp để phát triển kinh tế, thời gian qua, một số hộ dân trên địa bàn thị trấn Nông trường Việt Lâm (Vị Xuyên) đã đưa cây bí xanh vào trồng đem lại hiệu quả kinh tế cao.