BHG - Xác định các nhiệm vụ trọng tâm, ngay từ đầu năm 2024, Chi cục Thuế khu vực Bắc Quang – Quang Bình đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, đưa các chính sách thuế vào cuộc sống, hỗ trợ người nộp thuế khắc phục khó khăn, duy trì phát triển sản xuất, kinh doanh.
BHG - Chiều 5.7, UBND huyện Quang Bình tổ chức Lễ khai trương gian hàng trưng bày, giới thiệu các sản phẩm OCOP, sản phẩm văn hóa, sản phẩm hàng hóa nông nghiệp đặc trưng của địa phương. Đến dự có lãnh đạo Sở Công thương; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; lãnh đạo huyện Quang Bình cùng đông đảo cán bộ, nhân dân các dân tộc trên địa bàn huyện.
BHG - Ngày 5.7, HĐND huyện Quang Bình khóa IV, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức Kỳ họp thứ 15, nhằm đánh giá những kết quả đạt được trên các lĩnh vực KT - XH, QP - AN trong 6 tháng qua và thảo luận, xem xét, thông qua các nghị quyết, phấn đấu thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
BHG - Sáng 2.7, Đảng bộ huyện Quang Bình tổ chức Hội nghị BCH lần thứ 25, khóa IV, nhiệm kỳ 2020 - 2025 (mở rộng) để đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm; triển khai phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đến dự có lãnh đạo Ban Tổ chức Tỉnh ủy; Sở Kế hoạch và Đầu tư; Văn phòng điều phối chương trình MTQG xây dựng Nông thôn mới tỉnh.
BHG - Quan tâm chăm lo, xây dựng đội ngũ cán bộ, đặc biệt cán bộ người dân tộc thiểu số (DTTS) là một công việc quan trọng. Xác định rõ điều đó, huyện Quang Bình luôn chú trọng đào tạo, bồi dưỡng, từng bước chuẩn hóa cán bộ để mỗi người trở nên hoàn thiện hơn, phát huy được nhiều năng lực và phẩm chất của mình, nói đi đôi với làm, gắn bó mật thiết với nhân dân, góp phần xây dựng hệ thống chính trị ở cơ sở trong sạch, vững mạnh.
BHG - Nằm ở vùng thấp, xã Xuân Giang (Quang Bình) là địa bàn đi đầu về phát triển các mô hình cây ăn quả với nhiều giống cây trồng mới, mang lại thu nhập cho người dân. Một trong số những cây trồng mới đã bén rễ, đơm hoa, kết trái và cho những quả ngọt là vườn nho Hạ Đen của anh Hoàng Văn Châm, Chủ tịch Hội Nông dân huyện.
BHG - Nhằm tuyên truyền, quảng bá vẻ đẹp của hoa Tường Vi tại huyện Quang Bình cùng những điểm đến hấp dẫn, nét văn hóa đặc trưng và hình ảnh vùng đất, con người Quang Bình đến đông đảo du khách trong nước và quốc tế, UBND huyện Quang Bình đã phát động cuộc thi ảnh với chủ đề “Người đẹp hoa Tường vi” lần thứ I năm 2024.
BHG - Xác định công tác giải quyết việc làm là một trong những nhiệm vụ quan trọng, ưu tiên hàng đầu trong phát triển KT - XH tại địa phương. Thời gian qua, huyện Quang Bình đã triển khai đồng bộ các chính sách tạo việc làm, thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu lao động theo hướng sản xuất gắn với thị trường, góp phần cải thiện, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người lao động (NLĐ).
BHG - Phát huy vai trò tiên phong, xung kích, Hội Liên hiệp thanh niên (LHTN) huyện Quang Bình đã có nhiều việc làm cụ thể, thiết thực để lại nhiều dấu ấn trên các lĩnh vực của đời sống xã hội. Bước chân của tuổi trẻ đã in dấu trên khắp mọi nẻo đường, trong thực hiện các phong trào, các cuộc vận động, đóng góp sức trẻ cho công cuộc xây dựng và phát triển quê hương.
BHG - Phong trào thi đua xây dựng “Chi bộ bốn tốt”, “Đảng bộ cơ sở bốn tốt” được BTV Huyện ủy Quang Bình xác định là nhiệm vụ then chốt trong công tác xây dựng Đảng. Sau 1 năm triển khai, nhiều nơi trên địa bàn huyện đã có những mô hình mới, cách làm hay để đảm bảo nội dung “bốn tốt”, điển hình như Chi bộ Trường Phổ thông dân tộc nội trú THCS&THPT huyện.
BHG - Ngày 31.5, tổ đại biểu HĐND tỉnh đơn vị huyện Quang Bình do đồng chí Chu Thị Ngọc Diệp, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh làm trưởng đoàn đã có buổi giám sát kết quả thực hiện công tác đầu tư, xây dựng, quản lý và khai thác sử dụng các công trình thủy lợi giai đoạn 2021 - 2023 tại huyện Quang Bình.
BHG - Sáng 31.5, Đảng bộ thị trấn Yên Bình (Quang Bình) long trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 60 năm Ngày thành lập (5.6.1964 - 5.6.2024). Đến dự có lãnh đạo huyện Quang Bình; các đồng chí nguyên là lãnh đạo thị trấn qua các thời kỳ và đông đảo các tầng lớp nhân dân trên địa bàn.
BHG - Ngày 28.5, tại xã Tiên Yên, Huyện đoàn Quang Bình tổ chức Lễ ra quân chiến dịch Thanh niên tình nguyện Hè năm 2024. Chiến dịch nhằm phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) trong việc tham gia phát triển KT - XH; xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh; đảm bảo QP - AN, nhất là ở những địa bàn khó khăn, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc, tôn giáo. Tham dự có hơn 250 ĐVTN các cơ quan, đơn vị và các xã, thị trấn.
BHG - Tự hào với truyền thống của lớp cha anh đi trước, thiếu niên, nhi đồng của huyện Quang Bình đã ra sức thi đua học tập, rèn luyện theo lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh kính yêu “Tuổi nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình” để xứng đáng là con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ. Từ đó, đã có nhiều tấm gương thiếu nhi tiêu biểu, xuất sắc, trở thành những “bông hoa nhỏ” tỏa ngát hương thơm trong vườn hoa của Bác.
BHG - Chiều 24.5, xã Hương Sơn (Quang Bình) tổ chức Lễ khánh thành công trình cầu, đường dẫn 2 đầu cầu Phai Mạ và điểm trường Sơn Nam I, Trường Mầm non Hương Sơn. Tham dự có đại diện Quỹ trò nghèo vùng cao (Hà Nội); Công ty điều hành dầu khí Biển Đông; các tổ chức, cá nhân hảo tâm; lãnh đạo huyện Quang Bình và đông đảo nhân dân trên địa bàn xã Hương Sơn.