BHG - Từ đầu tháng 7.2024 đến nay, UBND huyện Mèo Vạc đã cấp 690 triệu đồng hỗ trợ di dời 23 hộ ra khỏi vùng nguy hiểm trên địa bàn các xã Niêm Sơn, Niêm Tòng và Khâu Vai; mỗi hộ thực hiện di dời được hỗ trợ 30 triệu đồng.
BHG - Vừa qua, trong chuyến công tác tại tỉnh Hà Giang, đoàn công tác Thành ủy thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương do đồng chí Lê Đình Long, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho học sinh, hộ nghèo, gia đình chính sách tại xã Sủng Trà, huyện Mèo Vạc. Cùng đi có lãnh đạo Sở Giao thông – Vận tải Hà Giang; huyện Mèo Vạc; cấp ủy, chính quyền địa phương.
BHG - Trận mưa to xảy ra vào chiều ngày 3.7, gây sạt lở đất, làm sập nhà lưu trú của Trạm Y tế xã Nậm Ban, huyện Mèo Vạc. Ngay sau khi nắm được thông tin, lãnh đạo UBND huyện và các ngành chức năng đã đến hiện trường chỉ đạo công tác khắc phục hậu quả.
BHG - Trước những diễn biến phức tạp và khó lường của thời tiết, để bảo đảm trật tự an toàn giao thông (ATGT) trên các tuyến đường thủy ở địa bàn trong mùa mưa lũ, Công an huyện Mèo Vạc đã chủ động xây dựng kế hoạch, phương án, đồng thời phối hợp với các ngành liên quan, chính quyền địa phương đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về giảm nhẹ thiên tai, bảo đảm ATGT trong mùa mưa lũ.
BHG - Huyện Mèo Vạc hiện có 17 dân tộc cùng sinh sống, trong đó dân tộc thiểu số (DTTS) có 92.810 người, chiếm 97,64% dân số. Những năm qua, Mèo vạc đã có nhiều nỗ lực trong công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ (CB) người DTTS, góp phần thúc đẩy phát triển KT-XH, tăng cường đoàn kết và đồng thuận giữa các dân tộc.
BHG - Sau hai năm triển khai dự án các thầy, cô giáo Trường Marie Curie (Hà Nội); tỉnh Lâm Đồng và Câu lạc bộ Những bước chân xanh (TP.HCM) hỗ trợ dạy môn Tiếng Anh trực tuyến kết hợp trực tiếp cho học sinh bậc tiểu học trên địa bàn huyện Mèo Vạc đã mang lại hiệu quả bước đầu giúp các em học sinh ngày càng tự tin học và giao tiếp Tiếng Anh.
BHG - Ngày 2.7, HĐND huyện Vị Xuyên khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức Kỳ họp thứ 20, nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT - XH 6 tháng đầu năm 2024 và xem xét, thông qua các nội dung quan trọng thực hiện các chỉ tiêu, nghị quyết 6 tháng cuối năm 2024.
BHG - Mỗi năm, thôn Há Chế, xã Sủng Trà (Mèo Vạc) được chi trả bình quân hơn 50 triệu đồng tiền dịch vụ môi trường rừng (DVMTR). Nhờ sử dụng hiệu quả nguồn kinh phí này không chỉ giúp thôn có thêm nguồn lực để triển khai, xây dựng các hoạt động phát triển thôn mà còn góp phần nâng cao hiệu quả công tác quản lý, bảo vệ rừng trên địa bàn.
BHG - Chiều 29.6, tại huyện Mèo Vạc, đồng chí Trần Mạnh Lợi, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Trưởng đoàn công tác số 1 theo Quyết định 1340 của BTV Tỉnh ủy phụ trách huyện Mèo Vạc đi khảo sát tiến độ thực hiện Dự án xây dựng Trường Phổ thông Dân tộc Bán trú (PTDTBT) Marie Curie - Mèo Vạc. Cùng đi có lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và huyện Mèo Vạc.
BHG - Sáng 30.6, Ủy ban MTTQ huyện Mèo Vạc tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024 – 2029. Đến dự có đồng chí Trần Mạnh Lợi, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy; lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh; huyện Mèo Vạc.
BHG - Sáng 29.6, Huyện ủy Mèo Vạc tổ chức Hội nghị BCH Đảng bộ huyện lần thứ 28 (mở rộng) đánh giá kết quả công tác 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đến dự có đồng chí Trần Mạnh Lợi, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Trưởng đoàn công tác số 1 theo Quyết định 1340 của BTV Tỉnh ủy phụ trách huyện Mèo Vạc; lãnh đạo một số ban, ngành.
BHG - Ngày 26.6, lãnh đạo huyện Mèo Vạc đã đến thăm hỏi, động viên gia đình bà Vừ Thị Minh, thôn Đề Lảng, xã Giàng Chu Phìn; đây là gia đình vừa có 2 người con bị đuối nước dẫn đến tử vong. Hai người con của bà Minh là cháu Sùng Mí Chua, sinh năm 2014 và cháu Sùng Mí Vinh, sinh năm 2015.
BHG - Những năm qua, huyện Mèo Vạc luôn xác định công tác quản lý, bảo vệ và phát triển rừng (BV&PTR) gắn với chính sách chi trả dịch vụ môi trường rừng (DVMTR) có vai trò đặc biệt quan trọng đối với sự phát triển KT - XH. Cũng chính từ BV&PTR mà cuộc sống của người dân gắn với rừng đã, đang từng bước thay đổi đáng kể. Qua đó, nhận thức của người dân trong công tác quản lý, bảo vệ rừng, góp phần đảm bảo thực hiện tốt chiến lược phát triển lâm nghiệp bền vững trên địa bàn huyện.
BHG - Sáng 19.6, Công an huyện Mèo Vạc phối hợp với đoàn từ thiện Tâm Đức (Hải Dương) đến thăm hỏi, tặng quà cho 25 hộ gia đình phải di dời khẩn cấp do ảnh hưởng bởi đợt mưa lũ tại thôn Khuổi Roài, xã Tát Ngà (Mèo Vạc).