BHG - Sau 3 năm thực hiện Nghị quyết 07 của BTV Tỉnh ủy tăng cường sự lãnh đạo của Đảng về đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội (CT-XH) trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2021 - 2025; hoạt động của MTTQ các cấp đã có sự đổi mới mạnh mẽ, tập hợp ngày càng đông đảo các tầng lớp nhân dân, củng cố vững chắc khối đại đoàn kết toàn dân tộc, chung tay phát triển tỉnh Hà Giang ngày càng giàu đẹp.
BHG - Những năm qua, thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia (CTMTQG) phát triển KT-XH vùng đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) và miền núi giai đoạn 2021 – 2030, huyện Đồng Văn đã triển khai nhiều dự án như: Giải quyết tình trạng thiếu đất ở, nhà ở, đất sản xuất, nước sinh hoạt; phát triển sản xuất nông, lâm nghiệp bền vững; đầu tư cơ sở hạ tầng thiết yếu, phục vụ sản xuất, đời sống trong vùng đồng bào DTTS…
BHG – Tiếp tục các hoạt động nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ (27.7.1947 - 27.7.2024), sáng 26.7, đoàn đại biểu Tỉnh đoàn Hà Giang do đồng chí Nguyễn Hải Dương, Bí thư Tỉnh đoàn làm trưởng đoàn đã tổ chức lễ dâng hương tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ tại Đền thờ các Anh hùng liệt sỹ trên điểm cao 468, thôn Nặm Ngặt, xã Thanh Thủy, Vị Xuyên.
BHG - Cùng với các địa phương trong tỉnh, với tinh thần chủ động phòng hơn chống, huyện Vị Xuyên đang tích cực triển khai các biện pháp đồng bộ và quyết liệt để phòng bệnh Tả lợn châu Phi.
BHG - Chiều 25.7, Công đoàn Agribank Việt Nam phối hợp với Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch, UBND huyện Vị Xuyên đã dâng hương, dâng hoa và vật phẩm Trống đồng - Hoa Sen tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên. Tham dự buổi Lễ có đồng chí Phạm Hồ Bắc, Phó Chủ tịch Thường trực Công đoàn Agribank; lãnh đạo UBND huyện Vị Xuyên và Agribank Hà Giang.
BHG - Trên dải đất biên cương cực Bắc của Tổ quốc ngày hôm nay (25.7), cờ rủ với dải băng tang trầm lặng khắp các cơ quan, công sở. Mọi hoạt động vui chơi, giải trí công cộng tạm dừng hoạt động. Muôn trái tim đồng bào Hà Giang nghẹn ngào, đau xót, tiếc thương vô hạn trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, nhà lãnh đạo kiệt xuất của Đảng, Nhà nước ta…
BHG - Trong khuôn khổ các hoạt động kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ (27.7.1947 - 27.7.2024), sáng 25.7, Tỉnh đoàn Hà Giang đã tổ chức đến thăm, tặng quà cho các thương binh và gia đình Liệt sỹ trên địa bàn huyện Vị Xuyên.
BHG - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27.7.1947 – 27.7.2024), chiều 24.7, đoàn đại biểu Đảng ủy Khối Cơ quan - Doanh nghiệp tỉnh do đồng chí Trương Văn Thắng, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Đảng ủy Khối làm trưởng đoàn đã đến dâng hương, dâng hoa, viếng các Anh hùng Liệt sỹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên và Đền thờ các Anh hùng Liệt sỹ trên Điểm cao 468, thôn Nặm Ngặt, xã Thanh Thủy.
BHG - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sỹ (27.7.1947 – 27.7.2024), chiều 24.7, Đoàn giám sát chuyên đề của Hội đồng Dân tộc (Quốc hội khóa XV) do đồng chí Nguyễn Lâm Thành, Phó Chủ tịch Hội đồng Dân tộc làm Trưởng đoàn đã đến dâng hoa, dâng hương tưởng nhớ các Anh hùng Liệt sỹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên và Đền thờ các Anh hùng Liệt sỹ (AHLS) mặt trận Vị Xuyên trên điểm cao 468, thôn Nặm Ngặt, xã Thanh Thủy
BHG - “Uống nước nhớ nguồn” là truyền thống, đạo lý tốt đẹp của dân tộc ta. Khắc sâu đạo lý này, tuổi trẻ Hà Giang đã có nhiều hoạt động cụ thể, thiết thực thể hiện lòng biết ơn, sự tri ân đối với các Anh hùng liệt sỹ (AHLS), thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ (TBLS), bệnh binh; đồng thời nêu cao vai trò, trách nhiệm, ra sức thực hiện các phong trào thi đua, tích cực đóng góp sức trẻ xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp.
BHG - Nhân kỷ niệm Ngày Thương binh – Liệt sỹ 27.7, với đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, sáng 24.7, Đoàn đại biểu Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh do đồng chí Nguyễn Văn Thắng, Chủ tịch Hiệp hội làm trưởng đoàn đã tổ chức Lễ dâng hương, hoa viếng các Anh hùng Liệt sỹ (AHLS) tại Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia Vị Xuyên và Đền thờ các AHLS trên Điểm cao 468, thôn Nặm Ngặt, xã Thanh Thủy, huyện Vị Xuyên; thăm tặng quà các thương binh, bệnh binh, thân nhân các gia đình liệt sỹ tại xã Thanh Thủy, Thanh Đức, Lao Chải, Xín Chải và Phương Tiến (huyện Vị Xuyên).
BHG - Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27.7.1947 – 27.7.2024), ngày 23.7, đồng chí Phan Huy Ngọc, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh đã trao kinh phí hỗ trợ xây nhà nghĩa tình đồng đội cho thân nhân Liệt sỹ Phùng Thịnh Thắc, thôn Minh Lập, xã Quang Minh, huyện Bắc Quang.
BHG - Sáng 24.7, tại thôn Bản Đuốc, xã Yên Phong (Bắc Mê), Đoàn Khối Cơ quan – Doanh nghiệp tỉnh phối hợp với Đoàn Thanh niên Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh, Huyện đoàn Bắc Mê tổ chức Lễ ra quân Chiến dịch Thanh niên tình nguyện kỳ nghỉ hồng năm 2024. Dự có lãnh đạo Khối Cơ quan - Doanh nghiệp tỉnh, Tỉnh đoàn và huyện Bắc Mê.