Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội, bắt đầu từ 07 giờ 00 phút đến 22 giờ 00 phút ngày 25 tháng 7 năm 2024 và từ 07 giờ 00 phút đến 13 giờ 00 phút ngày 26 tháng 7 năm 2024.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), cùng thời gian này tại Hội trường Thống nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh (thành phố Hà Nội), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
BHG - Nhận được tin đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, nhiều người dân tỉnh cực Bắc của Tổ quốc bàng hoàng xúc động. Đã 10 năm rồi, hình ảnh giản dị và gần gũi luôn là cảm nhận của người dân Hà Giang trong suốt chuyến thăm và làm việc của đồng chí Tổng Bí thư. Không cờ hoa, không băng zôn, khẩu hiệu mà thay vào đó là những cái bắt tay, những lời hỏi thăm ân cần, những lời căn dặn thấu đáo, nồng ấm của đồng chí với Đảng bộ, chính quyền, Nhân dân Hà Giang.
Là người công tác gần gũi với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong một thời gian tương đối dài, đồng chí Nguyễn Xuân Phúc đã nêu những dấu ấn đậm nét về Tổng Bí thư.
Báo Hà Giang Điện tử trân trọng giới thiệu bài viết của đồng chí Nguyễn Trọng Nghĩa, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương với tiêu đề: “Dấu ấn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong công tác tư tưởng của Đảng”.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Báo Hà Giang điện tử trân trọng giới thiệu bài viết: "TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC, TRỌN ĐỜI VÌ NƯỚC, VÌ DÂN" của Đại tướng Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa XHCN Việt Nam:
Theo thông tin từ Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, sau thời gian lâm bệnh, mặc dù được Đảng, Nhà nước, tập thể các giáo sư, bác sỹ tận tình cứu chữa, gia đình hết lòng chăm sóc, nhưng do tuổi cao, bệnh nặng, Đồng chí đã từ trần lúc 13 giờ 38 phút, ngày 19/7/2024 tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108. Hưởng thọ 80 tuổi.
BHG - Sáng 19.7, tại Hà Nội, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Chủ tịch Ủy ban Quốc gia về chuyển đổi số (CĐS) chủ trì Hội nghị trực tuyến toàn quốc giữa Thường trực Chính phủ với thủ trưởng các bộ, ngành, Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư về CĐS. Dự hội nghị tại điểm cầu tỉnh Hà Giang có đồng chí Nguyễn Văn Sơn, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh.
BHG - Chiều 15.7, tại Trung tâm Hội nghị huyện Vị Xuyên, Đoàn ĐBQH khóa XV đơn vị tỉnh Hà Giang gồm các ông, bà: Đặng Quốc Khánh, Ủy viên BCH T.Ư Đảng, Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường, Trưởng đoàn; Lý Thị Lan, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó trưởng đoàn chuyên trách; Phạm Thúy Chinh, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế - Ngân sách Quốc hội; Tráng A Dương, Ủy viên Thường trực Hội đồng Dân tộc Quốc hội; Hoàng Ngọc Định, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh; Vương Thị Hương, Phó trưởng Phòng Dân tộc huyện Xín Mần đã có buổi tiếp xúc cử tri huyện Vị Xuyên sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV
BHG - Chiều 15.7, Đoàn công tác Ban Cơ yếu Chính phủ do đồng chí Nguyễn Hữu Hùng, Phó trưởng Ban Cơ yếu Chính phủ làm Trưởng đoàn đã có buổi làm việc với Tỉnh ủy về công tác cơ yếu, bảo mật, an toàn thông tin. Làm việc với đoàn về phía tỉnh Hà Giang có đồng chí Thào Hồng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh.
BHG - Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ (27.7.1947-27.7.2024), sáng 15.7, đồng chí Đặng Quốc Khánh, Ủy viên BCH T.Ư Đảng, Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường (TN&MT), Trưởng đoàn ĐBQH khóa XV đơn vị tỉnh Hà Giang cùng Đoàn ĐBQH tỉnh ta đã tới dâng hương, dâng hoa tưởng nhớ các Anh hùng liệt sỹ (AHLS) tại Nghĩa trang Liệt sỹ quốc gia Vị Xuyên và Đền thờ các AHLS trên điểm cao 468, xã Thanh Thủy (Vị Xuyên).
BHG - Sáng 14.7, đồng chí Nguyễn Văn Sơn, Phó Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh đi kiểm tra, trực tiếp chỉ đạo công tác khắc phục hậu quả vụ sạt lở đất trên Quốc lộ 34, thuộc khu vực thôn Tả Mò, xã Yên Định (Bắc Mê). Cùng đi có lãnh đạo một số sở, ngành của tỉnh.
BHG - Chiều 13.7, đồng chí Nguyễn Mạnh Dũng, Quyền Bí thư Tỉnh ủy đã đi kiểm tra công tác khắc phục và thăm, tặng quà các nạn nhân vụ sạt lở đất tại thôn Tả Mò, xã Yên Định, huyện Bắc Mê. Cùng đi có Phó Chủ tịch chuyên trách Ủy ban ATGT Quốc gia Kim Thành; Giám đốc Công an tỉnh Phan Huy Ngọc.