Năm 2023, thiên tai gây thiệt hại gần 100 tỷ đồng
BHG - Theo số liệu thống kê, trong năm 2023, tình hình thời tiết, biến đổi khí hậu diễn biến bất thường, nhất là tình trạng mưa lớn kéo dài gây ngập úng, lũ cục bộ, sạt lở đất, đá, bờ taluy, sấm sét… ảnh hưởng đến tính mạng, tài sản của Nhà nước và nhân dân.
![]() |
Mưa to kèm theo lũ ống, sạt lở taluy dương khiến một số hộ chăn nuôi cá Tầm ở thôn Nậm An, xã Tân Thành bị thiệt hại nặng nề hồi tháng 6.2023 |
Trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 10 đợt thiên tai, mưa lũ làm chết 4 người, bị thương 3 người; gây thiệt hại 881 nhà dân, trong đó cuốn trôi hoàn toàn 9 nhà, 14 nhà phải di rời, di chuyển khẩn cấp 16 nhà, 675 nhà bị hư hỏng phần mái, 167 nhà bị ngập úng, sạt lở đất đá. Bên cạnh đó, thiên tai ảnh hưởng 17 trường học, 1 trạm viễn thông, 3 trụ sở thôn và trạm y tế. Về nông, lâm nghiệp, diện tích lúa bị thiệt hại là 451,9 ha, ngô trên 5 nghìn ha, hoa màu 727,4 ha; diện tích cây lâm nghiệp 52 ha; 833 con vật nuôi bị chết, tổng thiệt hại do thiên tai ước khoảng 99,1 tỷ đồng.
Ngay sau khi thiên tai xảy ra, Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn các huyện, thành phố đã chỉ đạo, triển khai thực hiện phương châm 4 tại chỗ và huy động lực lượng công an, quân đội kết hợp với bà con nhân dân tại địa phương triển khai kịp thời các biện pháp cứu hộ, cứu nạn, đưa người bị thương đi cấp cứu, tìm kiếm nạn nhân bị mất tích. Đồng thời, tổ chức thăm hỏi, động viên các gia đình có người chết; khắc phục thiệt hại về nhà ở và diện tích sản xuất nông nghiệp bị thiệt hại.
Tin, ảnh: Hồng Cừ
Ý kiến bạn đọc