Bí thư Đảng ủy phường Minh Khai Hoàng Thị Bích Hường - Nữ Chính trị viên 2 giỏi
BHG - Trong thời đại hiện nay, vai trò của phụ nữ trong lĩnh vực chính trị và quân sự ngày càng được thừa nhận. Việc có một nữ Chính trị viên đảm nhiệm vai trò lãnh đạo trong Ban Chỉ huy quân sự (CHQS) của một phường đã mang lại một cái nhìn mới mẻ về sự mạnh mẽ và quyết đoán. Ở phường Minh Khai, thành phố Hà Giang, đồng chí Hoàng Thị Bích Hường không chỉ được đánh giá cao với vị trí Bí thư Đảng ủy mà còn là một Chính trị viên kiên định, có kinh nghiệm, nhiệt tình, quyết đoán trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo tại địa phương.
![]() |
Đồng chí Hoàng Thị Bích Hường khai mạc huấn luyện dân quân tự vệ năm 2024. |
Cứ vào mùa huấn luyện dân quân hàng năm, trên bục giảng về công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho cán bộ, đảng viên trong lực lượng dân quân không thể thiếu được gương mặt thân quen của đồng chí Hoàng Thị Bích Hường, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường, Chính trị viên Ban CHQS, kiêm Bí thư Chi bộ Quân sự phường. Sinh năm 1969, với vai trò là Bí thư Đảng ủy phường, đồng chí đảm nhận trách nhiệm quan trọng trong việc xây dựng và phát triển Đảng ở cơ sở, đồng thời đóng góp vào việc định hình chiến lược phát triển của phường; thường xuyên tham gia vào việc chỉ đạo và giám sát các hoạt động chính trị, kinh tế, xã hội tại cơ sở, để đảm bảo rằng các chính sách và quyết định của Đảng được thực hiện một cách hiệu quả và minh bạch. Còn với vai trò là một chính trị viên, đồng chí luôn năng động và quyết đoán trong các công việc của Ban CHQS phường. Đồng chí trực tiếp chỉ đạo, tham gia vào việc lên kế hoạch và triển khai các hoạt động quân sự cũng như tham gia vào việc đào tạo và phát triển lực lượng quân sự tại địa phương. Những việc làm của đồng chí đã góp phần vào việc nâng cao khả năng phòng thủ và đảm bảo an ninh cho phường Minh Khai.
Theo đồng chí Hoàng Thị Bích Hường, muốn thành công trong bất cứ việc gì thì trước hết vẫn là tinh thần trách nhiệm, nhiệt huyết, năng động, sáng tạo, không ngại gian khó. Làm Bí thư chi bộ quân sự, Chính trị viên Ban CHQS phường Minh Khai, tôi phải nắm vững chức trách, nhiệm vụ của mình, nắm chắc nội dung của công tác Đảng, công tác chính trị để vận dụng vào tình hình đơn vị. Trong sinh hoạt Đảng bộ, sinh hoạt chi bộ không đơn thuần chỉ kiểm điểm, đánh giá, truyền đạt các chỉ thị, nghị quyết mà phải nắm bắt, giải quyết được những vấn đề cốt lõi về tư tưởng, nhận thức trong quá trình thực hiện nhiệm vụ của đơn vị. Đối với dân quân, người chính trị viên được xem như là người anh, người chị trong gia đình để gần gũi, động viên, kịp thời nắm bắt tâm tư, nguyện vọng, tạo cho anh em niềm tin để có phương pháp giải quyết công việc phù hợp, đạt hiệu quả cao.
Không chỉ gương mẫu, phát huy vai trò của người đứng đầu trong thực hiện nhiệm vụ chính trị, đồng chí Hường còn gương mẫu trong rèn luyện đạo đức, tác phong, lề lối làm việc. Đồng chí còn truyền cảm hứng và động viên cho những người xung quanh tích cực rèn luyện và công tác. Những việc làm của đồng chí đã góp phần quan trọng vào việc xây dựng phường Minh Khai ngày càng vững mạnh và phát triển. Năm 2023, với nỗ lực phấn đấu của cá nhân, đồng chí Hoàng Thị Bích Hường cùng với tập thể, chi bộ Quân sự phường Minh Khai được công nhận hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, Ban CHQS phường được tặng danh hiệu đơn vị tiên tiến.
Bài, ảnh: H. Vân - Q. Hoàn
Ý kiến bạn đọc