Chế độ BHXH đối với Phó Chỉ huy quân sự xã

Thứ Hai, 24/12/2018, 08:47 (GMT+7)

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 2 Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21/10/2003 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn thì từ ngày 1/11/2003 chức danh Phó Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Ông Ma Trọng Đạo (tỉnh Tuyên Quang) nhập ngũ ngày 10/4/1981 đến tháng 10/1984 được xuất ngũ về địa phương, ông có thời gian thực hiện nghĩa vụ là 3 năm 6 tháng. Khi về địa phương ông được UBND huyện Chiêm Hóa bổ nhiệm làm Phó Chỉ huy trưởng quân sự xã. Từ tháng 3/1998 đến tháng 8/2005 ông làm Chỉ huy trưởng quân sự xã, tháng 10/2017 chuyển công tác đi xã khác từ đó đến nay.

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Ông Đạo hỏi, ông có thời gian tham gia quân đội và thời gian tham gia cấp phó quân sự xã chưa được hưởng chế độ BHXH thì khi đủ tuổi nghỉ hưu có được tính BHXH bắt buộc không? Nếu được tính BHXH thì phải làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Thời gian từ ngày 10/4/1981, theo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, trường hợp ông xuất ngũ trước ngày 15/12/1993, nếu chưa hưởng các khoản trợ cấp quy định tại Khoản 2 Điều 23 nêu trên thì thời gian phục vụ trong quân đội của ông từ ngày 10/4/1981 đến tháng 10/1984 được tính để hưởng chế độ hưu trí.

Thời gian từ tháng 3/1998 đến tháng 7/2005, theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 46/2000/NĐ-CP ngày 12/9/2000 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều  của Nghị định số 35/CP ngày 14/6/1996 của Chính phủ quy định chi tiết việc thi hành Pháp lệnh về Dân quân tự vệ, chức danh Phó chỉ huy trưởng quân sự cấp xã thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. 

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 2 Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21/10/2003 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn thì từ ngày 1/11/2003 chức danh Phó Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Đề nghị ông căn cứ quy định nêu trên và cung cấp hồ sơ để BHXH tỉnh Tuyên Quang trả lời cụ thể đối với ông.

Về thủ tục, hồ sơ giải quyết hưởng BHXH, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH địa phương để cơ quan BHXH căn cứ quá trình tham gia BHXH thực tế của ông hướng dẫn cụ thể để ông nắm được.

Theo: chinhphu.vn

.